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SURA YA KWANZA 

 

1.  UFAFANUZI WA WATOTO YATIMA NA WATOTO WALIO KATIKA MAZINGIRA  
     MAGUMU  
 

Karibu jamii zote Tanzania zina watoto yatima na watoto walio katika mazingira 
magumu. Lakini kila jamii ina njia zake za kuwatambua au utaratibu mzuri wa 

kuwahudumia ambao hauna changamoto. 
 

Watoto walio katika mazingira magumu pamoja na walezi wao walikuwa wakitumia 
mbinu na njia mbalimbali za kujihami katika kutafuta suluhisho la shida zao. 
 

Mbinu na njia hizi ni zipi? Zingine zikiboreshwa zinaweza kuwa endelevu kwa kutumia 
vigezo vya kuwatambua watoto walio katika hali ngumu ya maisha pamoja na yatima. 
 

Uundaji wa Kamati za kuongoza shughuli hii ya utekelezaji na usimamizi wa mipango 
yote ya kusaidia watoto yatima na watoto wanaoishi kwenye mazingira magumu ni 
muhimu kwani tathmini ya makubaliano ya shughuli zote itafanywa na jamii ambayo 

Kamati zitakazoongoza zimechaguliwa miongoni mwa jamii hiyo.  
 

Utoaji wa taarifa juu ya shughuli nzima za Kamati na jamii kwa ujumla kwa watoto 

yatima na watoto walio kwenye mazingira magumu ni jambo muhimu sana. Uelewa 
mzuri wa kutoa taarifa kwenye mashirika husika (NGOs) na wahisani, pamoja na 
ufuatiliaji mzuri wa mipango yote, mambo yanayohitajika kufanywa mara kwa mara 

kabla ya kuanzisha mipango mingine kutaweza kuboresha na kutia moyo wanaotoa 
misaada hiyo na kuiendeleza bila kuisitisha. 
  
Watoto waishio na Virusi vya Ukimwi wanatakiwa kusaidiwa. Kamati zinapashwa kutoa 
ushauri na kutia moyo wazazi/ walezi wao ili wapate kuwa wanahudhuria kliniki kwa 

ajili ya kupata ushauri kutoka kwa wataalamu jinsi watakavyoendeleza maisha ya 
watoto hao. Kusudi hao wenye majukumu na wajibu kutoka ngazi mbalimbali waweze 
kuwa wanapata kutoa taarifa zilizo sahihi ambazo zitawawezesha walengwa kuishi 

pamoja na kuendeleza maisha yao yenye matumaini. Na kuzidi kuelewa mjane, 
matatizo yake, na ushauri anaouhitaji kupata 
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2. VIGEZO VYA KUWATABUA WATOTO YATIMA NA WATOTO WALIO KATIKA 
MAZINGIRA MAGUMU NA MAHITAJI YAO. 

 

S/N AINA VIGEZO ZANA 

1 Hali ya Afya -  Kukamilisha chanjo kwa wakati  
   unaotakiwa 
-  Magonjwa yanayowapata watoto    

   mara kwa mara 
-  Wazee/ walezi wa watoto ni  

   wagonjwa muda mrefu 

-  Kadi ya kliniki 
-  Kumwendea   
    daktari 

- Taarifa ya afya  
  na mahojiano 

2 Hali ya 

makazi 

- Ukubwa wa nyumba kulingana na idadi ya 

wanaoitumia 
- Usafi wa mazingira 
- Choo pamoja na utumiaji wake 

- Kuona 

 
- Kuona 
- Kuona 

3 Elimu - Uandikishwaji shule umri wa miaka 7 
- Mahudhurio 

- Tarifa za shule 
- Mahojiano na    

  walimu 

4 Hali ya lishe - Uzito wa mtoto chini ya miaka 5 

- Upatikanaji wa chakula 
- Idadi ya milo– Aina ya vyakula 

- Kadi ya kliniki 

-  Kuwa na  
   mahojiano 

-        -do- 

5 Hali ya 

watoto 
wenye 
ulemavu 

- Aina ya ulemavu, kiwango cha ulemavu 

- Upatikanaji wa huduma kulingana na 
mahitaji ya msingi/ kijamii 

- Mtazamo wa jamii kuhusiana na ulemavu 

huo   

- Kuona 

- Mahojiano 
 
- Mahojiano 

6 Hali ya 

mavazi na 
malazi 

- Mavazi yanayoendana na hali ya hewa 

- Hali ya mavazi yakoje 

- Kuona 

- Kuona 

7 Hali ya mlezi/ 
wazazi 

- Umri wa mlezi 
- Uwezo wa kiuchumi na kijamii/ kipato 

- Elimu ya mzazi na uhusiano wa mtoto 
- Idadi ya watoto anaolea, wake na wasio  
   wake 

- Kuona/ mahojiano  
- Kuona/ mahojiano 

- Kuona/ mahojiano 
- Kuona/ mahojiano 

8 Ajira kwa 
watoto 

- Umri wa mtoto 
- Aina ya ajira 

- Namna ya kazi inavyoathiri maendeleo ya 
mtoto/ watoto 

- Malipo ya ajira hiyo 

- Kuona 
- Mahojiano 

- Mahojiano 

- Mahojiano 

9 Hali ya 

unyanyasaji 

- Matukio / Vitendo vya unyanyasaji 

- Aina ya unyanyasaji 
- Hatua zinazochukuliwa 
- Anavyoonekana 

- Mahojiano 

- Majadiliano katika 
vikundi 

- Kuona 

 MUHIMU Ikumbukwe pia kuwa si lazima vigezo vyote vitumike. Hata viwili 
vyaweza kutosha wahusika/ washiriki wasiame wenyewe 
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SURA YA PILI 
 

3. NJIA ZA KUKABILIANA NA MAZINGIRA MAGUMU YA WATOTO YATIMA NA WALIO   

    KATIKA MAZINGIRA MAGUMU ZAIDI. 
 

3.1 Watoto 

- Kujitafuatia ajira na vibarua mijini na kwenye mashamba  
- Kuafanya biasha ndogo ndogo 
- Watoto wa kike kuingia kwenye biashara ya mapenzi 

- Kuwa ombaomba 
- Kujilea wenyewe 

- Kuuza vitu walivyoachiwa na wazazi wao au ndugu zao 
- Watoto wakubwa kuwalea wadogo zao. 

- Kuanzisha miradi midogomidogo ya uzalishaji mali 
 

3.2  Familia/ Walezi 
- Kugawana watoto miongoni mwa ndugu 

- Kutengemea msaada kutoka kwa ndugu wanaoishi mbali (labda wanakipato 
kikubwa zaidi) 

- Kufanya biashara ndogo ndogo 
- Kutumia watoto kufanya biashar ndogo ndogo 
- Kusukuma watoto kuingia katika ajira kwa lengo la kuleta mahitaji ya familia 

- Ufugaji mdogo mdogo 
- Kutafuta huduma za kiafya kwa waganga wa jadi badala ya hospitali 

 

3.3 Jamii 
- Kuwatambua watoto walio katika hali ngumu/ mazingira magumu ya maisha 
- Kubainisha matatizo yanayowakabili watoto 

- Kutoa misaada kulingana na matatizo yao 
- Kuomba misaada nje ya jamaa zao kama NGOs, wafadhili n.k 

- Kuwa na Kamati za ufuatiliaaji toka ngazi za chini hadi taifa (ikiwa zimeundwa) 
 

3.4 Wengine: Azaki, serikali na mashirika ya dini 
- Mashirika ya dini kujitolea 

- Mashirika yasiyo ya kiserikali (NGOs) kujitolea kutoa misaada pakiwemo 
mafundisho/ semina kwa jamii zinazohusika na zisizohusika kupata ufahamu na 

ugumu wa mazingira waishimo walengwa 
- Miradi ya kuongeza pato kwa watoto yatima na walio katika mazingira magumu 

- Kulipia gharama za elimu kama karo, sare za shule, madaftari, kalamu 
michango mbalimbal ya shule n.k 

 

3.5 Mikakati na njia zinazostahili kuendelezwa 

- Kuwa na Kamati za ufuatiliaji wa watoto hao kutoka kwenye mashirika ya dini 
au mashirika yasiyo ya kiserikali (NGOs) kwa lengo la mipango yote 

inayopangwa na mashirika hayo ya kusaidia na kuboresha maisha ya watoto 
kama inafanyika au hafanyiki kulingana na jinsi ilivyopangwa  

- Kuanzisha miradi midogo midogo ya kusaidia watoto hao kwa ajili ya 

kuwawezesha kiuchumi 
- Mipango endelevu ya malezi ya watoto walio chini ya miaka 5 ili kuhakikisha 

mambo yafuatayo: 
a. Walezi na wazee wanasaidiwa kupeleka watoto wao wakachanjwe 
b. Kupewa lishe bora  

c. Na mahitaji mengine 
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4. MAAMUZI YA KUWEKA VIPAUMBELE VYA UFUMBUZI WA MATATIZO YA  
    WATOTO YATIMA NA WALIO KATIKA MAZINGIRA MAGUMU 
 

TATIZO SABABISHO UFUMBUZI 

Kukosa 

malazi 

- Wazazi kuwajibika ipasavyo 

(wenye kipato) 
- Elimu duni ya walezi 
- Walezi ni wazee hawana uwezo 

- Ulevi uliokithiri  
- Umaskini uliokithiri hasa ndani ya 

jamii 

- Elimu ya malezi kwa 

wazazi (yaani 
uhamasishaji) 

- Kuwajengea nyumba 

walezi wa watoto 
- Msaada wa nguo n.k 

- Kuwashauri 
- Kuwasaidia 

 
MUHIMU: Ikumbukwe kuwa tatizo moja linaweza kuwa na sababisho na ufumbuzi 

zaidi ya mmoja kwa vigezo mbalimbali. Raslimari zipi ziko kwenye jamii? Utaalamu, 
ufundi uliopo katika jamii na uwezo wa utekelezaji mipango shirikishi 
 

Pawepo mipango shirikishi kwa jamii, mashirika yasiyo ya kiserikali, yaani NGOs 

mashirika ya dini zote kufuatana na taratibu za sehemu yalipo kwa ajili ya kulea, 
kutunza, kulinda na kuhudumia watoto walio katika hali ngumu zaidi. 

  
Baada ya vipaumbele vya matatizo kuonekana, linalobaki ni kuandaa mipango 
shirikishi kwenye serikali, jamii, mashirika ya dini (makanisa nu misikiti), yasiyo ya 

kiserikali na ya kiserikali ambayo yako karibu na walengwa ili watoto wapate 
kuhudumiwa. 
 

Kujadili na kukubaliana yale ambayo serikali na mashirika yake, jamii, mashirika ya 
dini na ya azaki wameamaua kuyatekeleza katika kusaidia watoto hao. Walezi wa 

watoto wawezeshwe na wasaidiwe na wataalamu kutoka NGOs husika au serikalini 
kuandaa mipango ya kulea, kutunza, kulidana na kuhudumia watoto walio kwenye 
mazingira magumu. 
 

Mipango yote iandaliwe na viongozi na washiriki ambao watakuwa watendaji wakuu 
wa shughuli za watoto hao kwa kufuata ushiriki wa jinsia na rika zote, wakiwemo 

watoto wenyewe ili kuhakikisha kile watakachotendewa kinawapa furaha ya utatuzi 
wa mazingira magumu waliyonayo. Aidha, hii itawahakikishia kwamba jami 
waishimo bado inawathamini mbali na maisha magumu zaidi walio nayo. 

 
SURA YA TATU 

 
5. UUNDAJI WA KAMATI HUSIKA 

Ni vizuri zaidi kuunda Kamati kila sehemu husika ya walengwa na kila Kamati kuipa 

mipaka yake ya kuhudumia bila kuingiliana. 
 

Kwa kuwa Kamati zitakuwa zimeundwa tayari ingefaa zenyewe ziwe viongozi katika 

shughuli hii. Na isisitizwe kwamba uandaaji, utekelezaji, usimamizi na thathimini ni 
juu ya washiriki wenyewe kutoka jamii, makanisa na misikiti. Na kama kuna 
wataalamu humohumo wanatakiwa hao kutoa ushauri pamoja na kuainisha 

raslimali zitakazoweza kupatikana wakati wote kwa ajili ya kuwasaidia watoto walio 
katika mazingira magumu 
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6. NGUZO ZA MIPANGO SHIRIKISHI 
• Pawepo ushiriki changamfu wa washiriki kutoka jamii wote kwa wakati wote wa 

mchakato wa kuandaa mipango shirikishi ya ndani yao. 
• Kuwepo kwa ushiriki wenye uwiano kijinsia katika mchakato mzima wa kuandaa 

mipango shirikishi 

• Maswala na matatizo ya watoto walio katika mazingira magumu zaidi yapewe 
kipaumbele 

 

7. UMUHIMU WA MIPANGO SHIRIKISHI KUTOKA JAMII, MASHIRIKA YA HIARI  
    MAKANISA NA MISIKITI 
  Katika kuweka mipango shirikishi kila Kamati pamoja na washiriki waweke lengo    

  kuu ambalo litakuwa la muda mrefu. Weka lengo la muda mfupi na lengo mahususi. 
 

  Weka na fursa kufuatana na matembezi na majadiliano ya nyuma, vikwazo,    

  visababishi na ufumbuzi wake (Tazama Jedwali) kutokana na kipindi cha kuweka   
  vipaumbele 

• Jadiri hatua za kuchukua ili kukamilisha ufumbuzi 
• Je wahusika ni wakina nani? 
• Washiriki wote wakubaliane ni kina nani watahusika? 

• Mahitaji ni yapi? 
• Wawezeshwe washiriki wote kukadiria gharama zote halafu ijulikane ni gharama 

zipi zitakazotoka kwa jamii, washiriki wa tasisi mbalimbali? Au zipi gharama 
zitakazotoka nje na ni wapi? 

• Je mpango huu au shughuli inayohitaji kufanyika itachukua muda gani? 

• Je washiriki watajuaje kuwa mpango huu uliopangwa umefanikiwa au 
haukufanikiwa? 

• Ikiwa haukufanikiwa visababishi au kisababishi ni kipi kipate kutatuliwa. 
 

          Muhimu:  Kila mipango iwekwe wazi ndipo mafanikio yatapatikana. 
 

SURA YA NNE 
 

8. NAMNA YA KUTOA TAARIFA KWENYE MASHIRIKA HUSIKA NA WAHISANI 
8.1. Watoto walio katika mazingira magumu 

• Idadi ya watoto walio katika mazingira magumu zaidi waliokwishatambuliwa na 
jamii, serikali, makanisa au misikiti na wangapi ni 
i) Wavulana? 

  ii) Wasichana? 
• Kaya zote zenye watoto walio katika mazingira magumu ni ngapi? 

• Idadi ya watoto wote wakiwa kwenye mafungu 
  i)   Miaka 0-5  Me Ke 

  ii)  Miaka 5-13  Me Ke 
  iii) Miaka 14- 18 Me Ke 

 

S/
N 

UMRI (Miaka) ME KE 

1 0-5   

2 5-13   

3 14-18   

  

JUMLA 
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8.2 Hali ya elimu 
 

S/
N 

AINA YA SHULE ME KE 

1 Chekechea    

2 Shule  za awali   

3 Shule za msingi   

4 Shule za sekondari   

5 MEMKWA   

6 Vyuo   

7 Hawakuandikishwa   

  
JUMLA 

  

 
• Zoezi hili ni muhimu likafanyika kila baada ya miezi mitatu. 

• Idadi inaweza kuongezeka au kupungua kutokana na vifo au wazazi kuhama 
 

8.3 Nyongeza kwenye taarifa 
 Toa taarifa ya mzazi/ mlezi kama ifuatavyo:- Jina la kijiji/ mtaa, kata, jinsi, 

 
• Umri wa mzazi/ mlezi yakiwa kwenye mafungu 3 

 

S/N UMRI (Miaka) KE ME 

1 Chini 18   

2 18-60   

3 60 zaidi   

4 Idadi ya wategemezi   

  
JUMLA 

  

 
 

9. UMUHIMU WA UFUATILIAJI WA MIPANGO YA KAMATI ZA JAMII, MAKANISA  
    NA MISIKITI 

Inafaa mipango shirikishi itekelezwe kwa wakati uliopangwa na kamati husika. 
Wawezeshaji ambao ndiyo Kamati toka mwanzo waonyeshe kuwa tatizo/ matatizo 

ya watoto walio kwene mazingira magumu au zaidi pamoja na watoto yatima ni wa 
jamii yenyewe. 
 

Serikali yenyewe ni kutia chachu katika utekelezaji wa mipango endelevu ya jamii, 
watathmini na kutambua ushauri wa kitaalamu unaotolewa na wataalamu walionao 
au wawezeshaji kutoka kwenye NGOs husika  
 

Kila mwanakamati husika afanye sehemu yake aliyopangwa bila maingilaiano na 
mtu mwingine hata sehemu ile ikiwa wapo jamaa na rafiki zako, usiishughulikie 

kuvuka mpaka wako. Na kamati nzima vilevile isivuke mipaka yake 
inayoishughulikia kwa ajili ya kulinda amani na kuwa na uhakika wa kile 
kinachofanyika. 
 

Kama utekelezaji utahitaji fedha, basi udhibiti bora wa matumizi ufanywe kwa ajili 
ya kulinda uaminifu wa Kamati na kufanya wale wanaochanga au utoaji wa fedha 

za kuwasaidia watoto yatima na watoto walio kwenye mazingira magumu na 
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    magumu zaidi kuwa na uhakika wa fedha zao kuwa zinafanya kile kilichokusudiwa. 
 

Muhimu:  Kila kazi au mipango yote inayaofanyika sharti itolewe nakala na 

kupelekwa kwenye ofisi ya mashirika husika au kwa wahisani wote wanotoa fedha 
kugharamia mipango yote ya kusaidia watoto yatima na watoto wanaoishi kwenye 
mazingira magumu na magumu zaidi. Hii itasaidia kuwatia moyo wa kuzidisha 

michango ya fedha zao kwa ajili ya kufanikisha zoezi hili. Wanakamati wanapashwa 
kuandaa ratiba ya utekelezaji, ufuatiliaji na thatmini ya mipango yao, kufuatilia na 

kuangalia viashiria ambavyo vitakuwa vimewekwa kwa muda maalumu. 
 

10 FAIDA NA UMUHIMU WA UFUATILIAJI 
  

     Ufuatiliaji lazima uambatane na kuzingatia haya yafuatayo:- 
   a) Mafanikio 

• Je, washirika katika jamii wamefanikiwa nini katika kutatua matatizo ya  
     watoto yatima wanaoishi katika mazingira magumu na magumu zaidi? 

• Je washiriki hao watajuaje au kuelewa ni jinsi gani walivyofanikiwa katika  
       utekelezaji na vipi wamefanikiwa katika mipango yao? 

   b) Kupima maendeleo 

• Je malengo yaliyowekwa yamefikiwa? 
• Je washiriki wanafanya yale waliyokubaliana? 

   c) Ufuatiliaji 
• Je mipango inakwenda vizuri? 
• Je wahusika wanafaya yale waliyopangiwa? 

   d) Mapungufu na mema 
• Je mipango imefanikiwa vizuri au inaweza kurekebishwa. 

• Je malengo ya kwanza bado ni bora au yanahitaji kubadirishwa? 
• Je watoto walio kwenye mazingira magumu zaidi wanaongezeka au 
wanapungua? 

• Je yale matatizo yanapungua au yanazidi kuongezeka? 
• Je, lishe ya watoto inaboreka? 

• Je, Elimu ya watoto inaendelea vizuri 
• Je uwezo wa kaya unaongezeka au unapungua? 
• Je, mwamko wa washiriki ambao ni uti wa mgongo wa walengwa wanaoishi 

pamoja unaongezeka au unapungua? 
• Je, ikiwa mwamko unapungua unasababishwa na nini? 

• Je mpango upi unaoweza kufanyika ili kuwarushishia mwamko huo? 
• Je vifo vya watoto yatima na watoto wanaoishi kwenye mazingira magumu 
na magumu zaidi vinapungua au vinaongezeka? 

   e) Je gharama zilizokadiriwa na zilizotumika ni sahihi na zinalingana na matokeo au  
       hazilingani na matokeo? 

   f) Ikiwa hazilingani na matokeo zinasababishwa na nini kutolingana na mipango  
       iliyokusudiwa? 
   g) Je taarifa zinazotolewa na mashirika na wadau husika pamoja na wahisani  

       zinakuwa sahihi au sio sahihi 
   h) Ikiwa taarifa sio sahihi kwa nini zinatolewa? 

   i)  Je, washiriki katika jamii wanayo mambo ya kujituma kutoka kwenu au  
       kubadirisha na kuboresha? 
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Mwisho: Mafanikio ya mipango yote ya kuleta maendeleo yanatokana na ufuatiliaji 

bora. Bila ufuatiliaji ulio bora wa mipango na uboreshaji hakuna mafanikio 
yanayoweza kujitokeza 
 

Mkazo: Wanakamati katika jamii, makanisa na misikiti msikose kufanya ufuatiliaji 
wa mipango yenu kusudi mafanikio yapate kuonekana. Maswali yaliyotajwa yote 
yanatakiwa kuulizwa swali moja  hadi jingine ikiwa ni tathimini ya ufuatiliaji wenu. 

Mahali mnapokuta dosari sahihisha kwa vitendo sio kwa maneno na maandishi 
 

11 UUNDAJI WA KAMATI 

     Pawemo kwenye Kamati zitakazoundwa watu wafuatao: 
• Mwenyekiti 

• Katibu 
• Mweka hazina 
• Yatima mmoja 

• Mtoto aliye kwenye mazingira magumu 
• Baba mmoja (k.m. mgane) 

• Mama mmoja (k.m. mjane) 
 

     Uchaguzi ufanywe kufuatana na jinsia. Pasiwepo upendeleo wa jinsia moja 
 

Na. Sifa za kila mwanakamati 

 

1. 

2. 
3. 

4. 
5. 
6. 

7. 
8. 

9. 
10. 
11. 

12. 
13. 

14. 
15 

Asiwe mlevi au mzinzi 

Ajue kutunza siri 
Awe mwaminifu 

Asiwe mpenda au mla rushwa 
Mwenye kupenda kusaidia wengine 
Kuwa na ushuhuda mzuri 

Anayekubalika kwenye jamii anamoishi 
Aliyetayari kusikiliza shida 

Ana ufahamu mzuri 
Anayekuwa tayari kukosoa na kukosolewa 
Anayejua kusoma na kuandika vizuri 

Awe mtu mvumilivu 
Awe mtu mwenye roho ya kutosheka 

Asiwe mwenye tama 
Awe tayari kuitikia na kutumika wakati unaofaa na usiofaa 

 

SURA YA SITA 
 

12 UFAFANUZI WA WATOTO YATIMA, WATOTO WANAOISHI KATIKA MAZINGIRA  

     MAGUMU ZAIDI NA WANAOISHI NA VIRUSI VYA UKIMWI 
 

     Mtoto yatima 
     Ni neno linalotumiwa kumuita mtoto yeyote yule aliye na au chini ya umri wa    

     miaka 18  ambaye amefiwa na mzazi mmoja au wote wawili (mwana mkiwa)  
 

13 WATOTO YATIMA NA WANAOISHI KATIKA MAZINGIRA MAGUMU 

• Ni watoto walio chini ya miaka 18 ambao wamefiwa na baba, mama au 
wazazi wote wawili (baba na mama); watoto ambao wanaishi na, au 

wanaugua virusi vya ugonjwa wa ukimwi (HIV/AIDS); watoto wanaoishi  
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katika familia zilizoathirika na ugonjwa wa ukimwi (HIV/AIDS) au watoto 
ambao kwa njia moja au nyingine wako katika mazingira magumu au 

hatarishi kutokana na umasikini uliokithiri, ugonjwa hatari katika familia, 
unyanyaswaji na uonevu (PACT)  

• Ni mtoto chini ya miaka 18, ambaye anakosa au anaelekea kukosa matunzo 
na ulinzi wa kutosha (Ustawi wa Jamii-Tanzania). 

• Kwa vyovyote vile, haya mambo matatu husababisha watoto kuwa katika 

mazingira magumu: 
o Kupungua kwa uwezo wa kupambana na majanga 

o Kutengwa katika masuala ya elimu, afya, ustawi, usalama, michezo, 
ushiriki 

o Kukosekana kwa huduma za matunzo 

 
    14 WATOTO WANAOISHI NA VIRUSI VYA UKIMWI 

•   Ni watoto ambao wameambukizwa ukimwi kutoka kwa wazazi wao, 
kuzaliwa nao au kuambukizwa wakati wa kunyonya maziwa ya mama zao, 
au wameabukizwa kutoka nje ya wazazi wao kutokana na mazingira 

yanayowazunguka, k.m. wakati wa matibabu na huduma za afya, nk. 
 

15 MAKUNDI YA WATOTO WANAOISHI KATIKA MAZINGIRA MAGUMU ZAIDI 
 

Utafiti uliofanywa na serikali kwa kushirikiana na Shirika la kuhudumia watoto 

duniani (UNICEF) mwaka 1997/98 ulibainisha kuwa kwenye jamii yapo makundi 
manane ya watoto walio katika mazingira magumu. Makundi hayo ni kama 
yafuatayo:- 

• Watoto wanaonyanyaswa na kutelekezwa 
• Watoto wanaoozwa katika umri mdogo kwa kupata mimba na kuolewa 

• Watoto wanaoingia kwenye ajira za nyumbani au ajira za hatari 
• Watoto wenye ulemavu 
• Watoto wanaoishi mitaani 

• Watoto wanofanya biashara ya ngono 
• Watoto wanaokinzana na sheria (obstruct = zuia, piga,kinza) 

• Watoto wanaouguza wazazi wao kwa muda mrefu 

Wengine: Kuna watoto wanaoishi kwenye makao maalum kama: 

o Shule ya maadilisho 
o Vituo vya mpito (hawapati nafasi ya kujifunza kazi, wanakosa huduma ya 

kisaikolojia na huduma za msingi (Saikologia- Elimu nafsia) 
 

� Saikolojia: Ni elimu inyohusiana na ufahamu na utendaji kazi wa nafsi 
au akili ya mwanadamu– elimu ya nafsi 

 

16 MAHITAJI MUHIMU YA WATOTO 
Pamoja na haki za mtoto zinazotamkwa katika sheria za nchi, mikataba ya 

kitaifa na kimataifa, mtoto anayo mahitaji muhimu ili aweze kuishi na kukua na 
kuwa mtu mzima mwenye uwezo wa kuchangia katika maendeleo ya jamii na 

nchi yake anamoishi pindi atakapo kuwa mtu mzima. 
• Kimwili: Chakula, nyumba, malazi, mavazi, huduma za afya n.k. 
• Kijamii:  Usalama, malezi, wazazi, ndugu, michezo,  n.k. 

• Kiakili:   Elimu ya nyumbani (mila na desturi- elimu dunia), shuleni     
                     (elimu ya kisasa), malezi bora kutoka kwa walimu na jamii  

                    inayomzunguka. 
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• Kiroho/ saikolojia: Kuishi na kukua akimjua Mungu wake (kupitia dini),    

     na elimu ya kutambua nafsi. 
 

17 WATOTO YATIMA 

Ikumbukwe kwamba yatima anaweza asiwe kwenye mazingira magumu (zaidi), 
anaweza kuwa amefiwa na mzazi mmoja na wa pili aliyebaki anaouwezo wa 
kumtunza au kuwatunza watoto waliobaki au kutoka kwenye jamaa ya mama 

akiwa/ wakiwa wamefiwa na baba au kwenye jamaa ya baba akiwa/ wakiwa 
wamefiwa na mama wapo wenye uwezo wa kutunza mtoto/ watoto hao.  

 

Yawezekana pia kuwa watoto yatima kutokana na kufiwa na wazazi wote (baba 
na mama) wasiwe kwenye mazingira magumu kutokana na, pamoja na sababu 

zilizotajwa hapo juu, wazazi wao waliacha raslimali za kutosha za kuwatunza 
watoto hao. Watoto wa aina hii sanasana wanaweza kuhesabika kuwa katika 
mazingira magumu kwa vile wanakosa malezi na mapenzi ya wazazi wao. 
 

Hivyo si kweli kwamba yatima yeyote ni muhitaji kinachotakiwa ni kufanya 
uchunguzi kabla ya kutoa mahitaji. Kutokana na kukosa uchunguzi wa kina 

unakuta anapewa mahitaji yatima asiyestahili na yule anayestahili kupewa 
mahitaji anakosa. 

 

Hitaji muhimu: Uundaji wa Kamati za uchunguzi zilizokaribu na walengwa 

kutoka jamii, makanisa na miskiti zinahusika sana kutatua matatizo hayo. 
 

18 MIKAKATI NA NJIA ZINAZOSTAHILI KUENDELEZA MAPAMBANO DHIDI YA  
     UKIMWI ZILENGE MAENEO YAFUATAYO: 
       a) Kinga 

• Elimu juu ya Ukimwi 
• Upimaji 

• Malezi ya wazazi 
• Walezi 
• Stadi za maisha 

• Kuimarisha ndoa (Uaminifu) 
 

            b) Huduma na matibabu ya magonjwa nyemelezi 

• Matibabu ya magonjwa ya ngono 
• Kisonono 

• Kaswende 
 

            c) Dawa za kurefusha maisha 
 

       d) Huduma majumbani zinazotolewa na 

• Washauri nasaha 
• Washauri majumbani 

• Wahudumu wa afya 
• Jamii 

 

  e) Misaada kwa waathirika, watoto yatima na walio katika mazingira magumu  

      zaidi, wajane, n.k. 
 

           f)  Misaada: Ipi inayowezakutolewa? 

          Chakula, nguo, elimu na vitendea kazi vyake, ushauri, msaada wa kiroho,  
          malazi, n.k. 
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           g) Ulaghabishi (Advocacy): Kupiga vita unyanyapaa na unyanyasaji 
      Haki za watoto 

• Kuishi 
• Kulindwa 
• Kuendelezwa 

• Kushirikishwa 
• Kutobaguliwa 

 

           h) Kuzuia:  Kuzuia maambukizi toka kwa mama mjamzito kwenda kwa mtoto. 
 

     19 ATHARI ZA UKIMWI 

• Kuongezeka kwa watoto yatima 
• Kuongezeka kwa wajane 
• Umaskini 

• Kupungua kwa nguvu kazi (wataalamu) 
• Njaa 

• Mabadiliko ya majukumu nyumbani 
• Kuongezeka kwa vifo 

 

20. TOFAUTI YA MAHITAJI KULINGANISHA NA WATOTO YATIMA 

 
HITAJI HALI YA 

HITAJI 

WEKA 

TIKI 

HITAJI HALI YA 

HITAJI 

WEKA 

TIKI 

Chakula Duni  Upendo  Wastani  

Malazi  Duni  Kucheza Wastani  

Mavazi Wastani  Afya Duni  

Malezi Wastani  Huduma za kiroho Duni  

Elimu Wastani     

Ulinzi Wastani     

Kushirikishwa Hakuna      
 

 

SURA YA SABA 
 

21 MAJUKUMU NA WAJIBU WA NGAZI MBALIMBALI ZIHUSUZO MALEZI YA WATOTO  
     YATIMA 

Kwa kuwa suala la malezi ya watoto yatima linahusu ngazi mbalimbali za chini hadi 
kitaifa na kimataifa hapana budi majukumu na wajibu wa ngazi hizo ueleweke 

vyema. Majukumu na wajibu wa ngazi zote ni kama ifuatavyo: 
     a) Ngazi ya familia 

• Kulea watoto yatima 

• Kutoa taarifa ya watoto yatima kwa serikali ya kitongoji, kijiji/ mtaa 
kuhusiana na matatizo kama vile vifo  

• Kutoa taarifa ya matatizo yanayowakabili watoto na walezi wao na mahitaji 
yao 

 

     b) Ngazi za kitongoji, kijiji/ mtaa 
� Kufahamu idadi ya watoto yatima katika eneo lao 
� Kutambua mahitaji yao 

� Kuoanisha mahitaji yao na raslimali zilizopo 
� Kuelimisha jamii juu ya matatizo na mahitaji ya watoto yatima 
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� Kuandaa na kuendesha harambee za kuchangia misaada kwa watoto yatima 

� Kuchukua hatua zinazostahili za malezi ya watoto yatima 
� Kutunza kumbukumbu zinazohusiana na malezi ya watoto yatima 

� Kuweka utaratibu akiba kutokana na raslimali zilizopo kwa ajili ya watoto/ 
mtoto yatima 
� Kusimamia utekelezaji na uratibu wa shughuli za malezi ya watoto yatima 

� Kuandaa takwimu na kutoa taarifa kwenye ngazi ya kata kuhusu mahitaji, 
maendeleo na malezi ya watoto yatima na watoto wengine kwa ujumla. 

� Kuweka utaratibu wa kudhibiti mali na raslimali zilizoachwa na wazazi kwa 
ajili ya watoto yatima ili zisifujwe  
� Kujadiri suala la malezi ya watoto yatima na kuweka mipango na mikakati ya 

namna ya kupata raslimali kwa ajili ya kuwasaidia watoto yatima. 
� Jamii inaposhindwa kupata raslimali za kutosha kwa ajili ya kuwahudumia 

watoto yatima, iwasiliane na vyombo vilivyopo nje ya jamii kama vile NGOs, 
CBOs na taasisi zingine zinazohusika na masuala ya watoto yatima ili kupata 

msaada na ushauri. 
 

   c) Ngazi za kata na wilaya 
� Kupokea na kuhifadhi taarifa na takwimu za waoto yatima kutoka kwenye 

vitongoji, vijiji/ mitaa; au kata ( Ikiwa ni kwenda Wilayani) 
� Kuchambua taarifa na mahitaji halisi ya watoto yatima kwa madhumuni ya 

kuoanisha na raslimali zilizopo  
� Kutoa taarifa halisi kuhusu huduma kwa watoto/ mtoto yatima kwenye ngazi 
ya mkoa na kwa watumiaji wengine wanoitaji taarifa hizo kwa lengo la 

kuboresha huduma hizo. 
� Kuelekeza wale wote wanopenda kutoa huduma za malezi ya watoto yatima 

kwenye maeneo yanayohitaji misaada kam vile NGOs, CBOs na taasisi 
nyingine zinazohudumia watoto yatima 
� Kutunga sheria ndogo (by-laws) za kulinda maslahi na mali za watoto yatima 

na kuhakikisha kwamba sheria hizo zinatumika. 
 

22 MAELEZO KUHUSU UTUNGAJI WA SHERIA NDOGO (BY-LAWS) ZA KULINDA MALI  

     ZA WATOTO YATIMA 
Wizara ya Kazi na Maendeleo ya Vijana iliweza kutoa mwongozo na mikakati ya 
huduma kwa watoto yatima, watoto wanaoishi kwenye mazingira magumu na 

magumu zaidi mnamo mwezi October 1994  Dar-Es-Salaam. 
• Utungaji wa katiba unatoka kwa walezi wa walengwa kufuatana na mila na 

desturi za mahali pale 
• Kuratibu shughuli zote zinazohusu utoaji taarifa/ huduma za malezi kwa watoto 
yatima katika wilaya 

• Kukutanisha wakala za hiari, NGOs, mashirika ya dini na wahisani wanaotoa 
huduma kwa watoto yatima wilayani, kwa lengo la kubadirishana mawazo na 

kuweka mikakat ya pamoja ilikudumisha uelewano na ushirikiano 
 

          Kumbuka: Kuna majukumu ya ngazi ya mikoa na taifa 
 

23. MAJUKUMU YA WAKALA (NGOS) HUSIKA, MASHIRIKA YA DINI NA WAHISANI 
       

 Ni kusaidia watoto yatima na walezi wao ikiwa ni pamoja na kuwapatia mikopo   
 yenye masharti nafuu pamoja na kusaidia watoto wanaoishi kwenye mazingira    

 magumu na magumu zaidi, watoto wa mitaani kwa kuwapa misaada muhimu  
 inayotakiwa ili kuwajenga uwezo wao kiuchumi, kielemu na kimaisha. 



 14

 
 

SURA YA NANE 
 
 

24. MJANE  

24.1 Maana ya Mjane na Mgane 
• Mjane ni mwanamke yeyote aliyefiwa na mme wake (awe ni wa ndoa au siyo 

wa ndoa).  
• Mgane ni mwanaume yeyote aliyefiwa na mke wake (awe ni wa ndoa au siyo 

wa ndoa). 
 

24.2 Uthibitisho wa mjane kulingana na maandiko makatifu 
        Kuanzia wakati wa Agano la Kale mwanamke aliitwa mjane wakati alipofiwa na    

        mme wake bila kujali umri. 
 

24.3 Hali ya mjane alivyokuwa akiishi wakati huo 

 Wakati mwanamke aliyekuwa akifiwa na mme wake, katika maisha yake yote    
 alihitajika kuonekana siku zote kuwa ni mjane. Alihitajika kuvaa nguo za ujane  
 kila siku, na kujizuia na tamaa za kidunia. Ikiwa alihitaji kuolewa, na akaolewa na  

 mme mwingine hapo ujane ulikuwa unaisha. Alikuwa haitwi tena mjane bali  
 alibakia kuitwa mke kwa maana amepata mme mwingine. 
 

 Wakati wa miaka ya A.D (Baada ya Kristo) mwanamke alipokuwa akifiwa na mme    
 wake kuja kuitwa mjane kweli kweli alihitajika kuwa na sifa zifuatazo: 

• Kuwafundisha watoto au wajukuu kumjua Mungu 

• Watoto/ wajukuu wakiwa wakubwa ni jukumu lake kuwafundisha na 
kuwatiisha ili wapate kuwasaidia wazazi na jamaa zao 

• Awe mtu ambaye ni mcha Mungu kila wakati 
• Awe mtu wa kudumu katika maombi mchana na usiku 
• Na awe mtu wa kujizuia na tama za kidunia na mke wa mme mmoja 

(aliyekufa) 
• Awe mtu ambaye anashuhudiwa kuwa na matendo mema. 

• Awe mtu ambaye anajua kuwakaribisha wageni na kuwaosha miguu 
watakatifu na kuwasaidia wateswao na kufuata kwa bidii kila tendo jema 

• Muhimu sana awe amefikisha umri wa miaka sitini (60). Huyo ndiye 
anayehitajika kuhesabika mjane kwelikweli na wa kuheshimiwa 

 

24.4 Hali ya vifo kwa wakati wa B.C na A.D 

        Hali ya vifo vya wakati uli wa miaka ya B.C (Kabla ya Kristo) na miaka A.D    
        (Baada ya Kristo) vilikuwa vya kawaida. Ugonjwa hatari wa UKIMWI ulikuwa  

        haupo 
 

24.5 Wajane walio vijana 
 Wajane walio vijana walikuwa hawakubaliwi kuitwa wajane. Kwenye orodha ya   

 wajane walikuwa wanakataliwa kuandikwa humo. Hata kanisa lilikuwa haliwapi  
 misaada yeyote ila walikuwa wakisaidiwa na waumini waliokuwa wakiishi nao kwa  

 sababu: 
• Walikuwa hawahaminiki katika mienendo yao kwa sababu ya kuwa na 

tamaa 

• Walilitia kanisa mashaka ya kuwaita wajane kwa vile wengi wao 
walipokuwa wakizidiwa na tamaa kinyume mafundisho ya Kristo walitaka 

kuolewa na kuiacha imani yao ya kwanza. 
• Kwa kutojizuia walikuwa wakiyatenda mambo ya aibu 
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24.6 Hali ya vifo kwa wakati huu tulionao 

Hali ya vifo kwa wakati huu tulio nao ni vya kutisha sana kwa sababu vifo hivi 
vinasababishwa na ugonjwa hatari wa UKIMWI. Ugonjwa huu unaua familia 

nzima bila kubakia mtu yeyote. Ni ugonjwa ambao ni rahisi sana kuenea katika 
jamii ambayo inashindwa kuchukua hatua za kujikinga kwa kufuata ushauri wa 
wataalamu. Hivyo vifo vya wakati huu ni zaidi sana kuliko vifo vya wakati ule wa 

Agano Jipya na Agano la Kale 
 

24.7 Hali ya wajane kwa wakati huu 

Wakati huu tulionao hatuna ubaguzi wa wajane. Mjane kijana na mjane mzee 
wote wanahesabiwa kuwa wajane na kuheshimiwa katika ujane wao kwa sababu 

zifuatazo: 
• Kutokana na ugonjwa wa ukimwi ambao umeenea kila sehemu 

umesababisha vifo vingi kwa familia na hasa za watu wa umri mdogo wa 

ujana. 
• Wajane wamekuwa wengi na yatima wamekuwa wengi mno wanaohitaji 

kusaidiwa 
• Hali ya wahitaji inaongezeka mara kwa mara. 
• Hali ya uchumi imekuwa duni sana 

• Wakati tulionao hakuna ubaguzi wa umri, dini, jinsia, kabila, n.k. 
Kinachowekewa kipaumbele ni kuwahudumia wajane kwa kuwapa mahitaji 

yao. Neno la mungu linasema “Usimtese mjane yeyote aliyefiwa na 
mumewe, wala mtoto yatima. Ukiwatesa watu hao katika neno lolote, nao 
wakanililia mimi, hakika yangu nitasikia kilio chao, na hasira yangu itawaka 

moto, nami nitawaua ninyi kwa upanga; na wake wenu watakuwa wajane, 
na watoto wenu yatima” 

 

24.8 Mjane anakuwa na matatizo gani? 
• Upweke wa kukosa mwenzi wa kushirikiana naye katika 

� Kuwalea watoto 

� Kuzalisha mali kwa matumizi ya familia 
• Kutothaminiwa na jamii anamoishi, na hasa inapotokea kuwa kifo cha 

mumewe kilitokana na ugonjwa wa ukimwi. 
• Kutengwa na ndugu wa ukoo wa mme 
• Katika makabila mengine; kulazimishwa kurithiwa (kuolewa) na ndugu wa 

marehemu, kufanyiwa utakaso n.k. 
• Kunyanyapaliwa 

• Kunyanyaswa na kunyanganywa mali zake za familia (ndoa) 
• Kupungua kwa usalama na ulinzi wake kutoka kwa wanajamii.  
• Kuamriwa maswala mengine yanayohusu familia yake bila kushirikishwa 

 

24.9 Ushauri na msaada gani anahitaji njane? 
• Kumjua Mungu 

• Jamaa na familia kutokuwa mbali naye 
• Kutambua vizuri kifo cha mme wake 

• Kumwelekeza ili awe anapata ushauri wa wataalamu jinsi anavyoweza 
kutunza afya ya kimwili. Ikiwa ameishaathirika na ugonjwa wa ukimwi jinsi 
anayoweza kutumia madawa anayoyapata kwa kurefusha maisha yake. 

• Pamoja na kupata ushauri wa kiroho kutoka kwa watumishi wa Mungu 
kama vile Mapadre, Wachungaji, Makatekista, Wainjiristi na Mashekhe 

wakimtia moyo ili apate kuishi kwa matumaini na kutambua kuwa Mungu  
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     hana ubaguzi hata na yeye bado anampenda ndiyo maana anaendelea    
     kuishi 

• Kuwa tayari kueleza kifo cha mme wake na sababu iliyosababisha kifo 
chake (hata kama ni UKIMWI) bila kuficha hata na watoto wake. 

• Kumtuoa hofu na kumuelimisha kwamba madhara ya virusi vya ukimwi 

hayamuathiri yeye peke yake ila ni kw afamilia nzima ikiwa hawafuati 
ushauri wa wataalamu; ikiwa ni pamoja na jinsi ya kuepukana na 

visababishi vya ukimwi na jinsi ya kujikinga na ukimwi au jinsi ya utumiaji 
madawa ya kurefusha maisha 

• Afundishwe kutolalamika ila awetayari kuomba msaada katika kutatua 

matatizo yanayomkabili pamoja na kutumia raslimali alizonayo kwenye 
mazingira yanayomzunguka 

• Kwa mjane ambaye mme wake kabla ya kufa walikuwa na miradi 
inayozalisha mali yenye mapato mazuri. Wakati mme wake anapofariki 

utakuta naye yuko kwenye msafara wa kuomba unifomu za watoto wake 
wa shule. 
⇒ Mjane kama huyu anatakiwa kupewa ushauri kwamba mahitaji 

anayopewa yatima siyo tuzo la kuwa mtoto yatima bali ni kwa ajili 
ya kumpunguzia makali ya maisha. Mjane kama huyu anatakiwa 

kushauriwa jinsi ya kundeleza miradi hiyo isiharibike ili iweze kuwa 
msaada mkubwa kwa watoto wake ambao ni yatima. 

 

• Kulindwa dhidi ya kunyangaywa mali zilizoachwa na mme wake wakati 

anapofariki. 
⇒ Kuna baadhi ya wanaukoo wa marehemu, na hasa ndugu zake wa 

karibu na mme wa mjane ambao huingilia kwa nguvu mjane na 
kunyang’anya mali zote zilizoachwa na mme wake wakidai kuwa ni 
mali zao. Mjane huachwa na kufukuzwa bila kitu chochote huku 

wakijua kuwa mali hizo walizichuma wote kwa pamoja.  
⇒ Bahati mbaya ikiwa mjane huyo hakubahatika kuzaa pamoja na mme 

wake aliyefariki, hapo hufikia wakati wa kufukuzwa kabisa na 
wanaukoo kutoka kwenye mali hizo. 
� Mjane wa namna hiyo anatakiwa kupewa ushauri wa 

kuwaendea wakuu wa Idara ya Ustawi wa Jamii na asasi 
zinazoshughulikia wajane ili apate kusaidiwa kurudishiwa mali 

zake. Hata ikiwa mme wake amezirithi kutoka kwa baba yake 
mzazi, mjane asinyang’anywe mali hizo. 

 


